THẾ CHẤP NGÔI NHÀ ĐÃ MUA NHƯNG CHƯA LÀM THỦ TỤC CHUYỂN QUYỀN SỞ HỮU

Câu hỏi:

Xin chào luật sư Trang Nguyễn!

Hiện tại, tôi đang có một vấn đề cần tư vấn.

Năm 2009, tôi có mua nhà của chị Hoa, em họ tôi nhưng không làm thủ tục chuyển quyền sở hữu nhà ở. Hiện tại, tôi muốn vay tiền của ngân hàng để kinh doanh thì tôi có thể thế chấp ngôi nhà để vay tiền ngân hàng không?

Trả lời:

Theo Điều 342 Bộ luật Dân sự, thế chấp tài sản là việc một bên (gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia (gọi là bên nhận thế chấp) và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp. Nghĩa vụ dân sự được bảo đảm có thể là nghĩa vụ dân sự của chính chủ sở hữu tài sản hoặc là nghĩa vụ dân sự của bên thứ ba đối với bên nhận thế chấp.

Theo quy định trên thì khi vay vốn tại Ngân hàng, anh có thể dùng tài sản là ngôi nhà để thế chấp tại Ngân hàng để đảm bảo cho nghĩa vụ của mình. Tuy nhiên, anh sẽ không thể tự mình thực hiện thủ tục thế chấp tài sản theo quy định của pháp luật với tư cách là chủ sở hữu ngôi nhà đó, mà phải có sự đồng ý của chị Hoa vì chị Hoa mới chính là chủ sở hữu hợp pháp của ngôi nhà.

Sở dĩ nói rằng chị Hoa là chủ sở hữu hợp pháp của ngôi nhà vì: 

Theo thông tin bạn cung cấp, anh đã mua ngôi nhà của chị Hoa nhưng chưa làm thủ tục mua bán nên ngôi nhà vẫn thuộc quyền sở hữu của chị Hoa. Theo quy định tại Điều 93 Luật Nhà ở về trình tự, thủ tục trong giao dịch về nhà ở thì các bên phải lập hợp đồng mua bán, phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực. Bên mua nhà ở có trách nhiệm nộp hồ sơ để được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo trình tự quy định của pháp luật. Quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng. Như vậy, chủ sở hữu ngôi nhà hiện tại là chị Hoa chứ không phải là anh. Và chị Hoa có quyền thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật để thế chấp ngôi nhà để đảm bảo nghĩa vụ dân sự với bên nhận thế chấp.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *