VAY MƯỢN TÀI SẢN NHƯNG KHÔNG TRẢ LẠI

Câu hỏi:

Em chào chị Trang!

Em có một vấn đề cần chị tư vấn gấp cho em. Em hiện tại đang là sinh viên năm 2. Do tin tưởng một người mới quen nên khi người đó mượn laptop và 2 triệu đồng của em, em đã cho vay. Tuy nhiên, hiện tại người đó có ý lẩn tránh và không trả lại em máy tính cùng với số tiền 2 triệu đồng. Em có ghi âm lại cuộc điện thoại khi 2 bên thống nhất trao đổi với nhau thời gian trả tiền và phương thức trả. Vậy để đòi lại được số tiền đó em nên làm thế nào?

Trả lời:

Mặc dù không ký kết bất kỳ hợp đồng nào nhưng giữa bạn và người quen đã có giao kết hợp đồng vay/mượn tài sản (vì Bộ luật Dân sự không quy định hợp đồng vay tài sản cũng như hợp đồng mượn tài sản phải tuân thủ bất kỳ hình thức nào nên các bên có thể giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể – Điều 401 Bộ luật Dân sự). Theo quy định tại Điều 474 Bộ luật Dân sự và Điều 514 Bộ luật Dân sự, người đó có nghĩa vụ trả nợ/trả lại tài sản của bạn theo sự thỏa thuận giữa các bên. Trong trường hợp người quen của bạn không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bạn. Bạn có quyền yêu cầu người đó thực hiện nghĩa vụ, nếu cố tình không thực hiện thì bạn có quyền gửi đơn đến tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết theo quy định của pháp luật. Đơn khởi kiện có thể nộp trực tiếp tại Toà án hoặc gửi đến Toà án qua bưu điện. Trong đơn, bạn phải nêu rõ nội dung chính theo quy định tại Điều 164 Bộ luật Tố tụng dân sự, cụ thể như sau:

– Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện;

– Tên Tòa án nhận đơn khởi kiện;

– Tên, địa chỉ của người khởi kiện;

– Tên, địa chỉ của người có quyền và lợi ích được bảo vệ, nếu có;

– Tên, địa chỉ của người bị kiện;

– Tên, địa chỉ của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, nếu có;

– Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết đối với bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;

– Họ, tên, địa chỉ của người làm chứng, nếu có.

Kèm theo đơn khởi kiện bạn phải có các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp.

Hi vọng rằng bạn có thể đòi lại tài sản cũng như số tiền đã cho vay nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *